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TCRA-CCC

JARIDA LA MTUMIAJI

DIRA NA DHAMIRA

TCRA CCC ni Baraza la Ushauri la Watumiaji wa
Huduma za Mawasiliano ni chombo kilichoundwa
kisheria chini ya Kifungu cha 37 cha Sheria ya
Mamlaka ya Mawasiliano Na. 12 ya mwaka 2003 kwa
madhumuni ya kulinda na kutetea maslahi na haki za
mtumiaji wa huduma na bidhaa za mawasiliano
Tanzania katika nyanja za:-

> Teknolojia ya Habari na Mawasiliano

”"1%/’“ Utangazaji

@ Huduma za Posta, Vifurushi na Vipeto

MAJUKUMU YA BARAZA

1. Kuwakilisha maslahi ya watumiaji wa huduma za
mawasiliano zinazosimamiwa kisheria kwa
kushauriana na Mamlaka, Waziri mwenye dhamana
ya mawasiliano, na mawaziri wa sekta.

2. Kupokea na kusambaza taarifa na maoni kuhusu
masuala ya msingi ya watumiaji wa huduma za
mawasiliano.

3. Kuanzisha kamati za watumiaji katika ngazi za
mikoa, wilaya na sekta na kushauriana na kamati
hizo.

4. Kufanya mashauriano na wahusika katika sekta,
serikali na makundi mengine ya watumiaji wa
huduma kuhusiana na masuala ya msingi ya
watumiaji wa huduma zinazosimamiwa kisheria.

Mwenyekiti : Bi. Mary Shao Msuya
Katibu : Bw. Hilary Kasmiry Tesha
Mwandishi : Bw. Thomas Paul Kibaja

Anwani ya ofisi za uhariri

14 Mtaa wa Jamuhuri,

Postikodi 1516/ 11470 Dar es salaam

Barua pepe:barua@tcra-ccc.go.tz

Simu: +255(0) 22212269 / +255 652 966 633

Mtumiaji

DHAMIRA

Kutetea haki za watumiaji wa huduma na bidhaa za
mawasiliano zinazosimamiwa kisheria kwa
kuwawezesha watumiaji, uraghibishi, na mazungumzo
na wadau.

@@DIRA

Kuwa taasisi yenye ufanisi katika utetezi wa kulinda
haki na maslahi ya watumiaji wa huduma na bidhaa za
mawasiliano zinazosimamiwa kisheria nchini.

MENEJIMENTI

KATIBU MTENDAJI

Mkuu wa Idara ya Fedha Mkuu wa Idara ya Elimu

na Utawala na Uhamasishaji
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= Baraza la Ushauri la Watumiaji wa Huduma za Mawasiliano

UKUAJI WA SEKTA YA MAWASILIANO-
FURSA NA CHANGAMOTO ZAKE

SHERIA YA FARAGHA, ULINZI KWA
MTUMIAJI

Takwimu za
Mawasiliano

Robo ya mwaka inayoishia Juni 2024
Toleo Na. 1.1

Idadi ya watumiaji wa simu za mkononi imeongezeka

Kufikia Machi 2024 Kufikia juni 2024

Milioni 73.4 Milioni 76.6 [l 4.3%

KAMATI MPYA ZA WATUMIAJI MKOA

5 MLINDE MTOTO DHIDI YA UKATILI

WA KASKAZINI UNGUJA NA MANYARA MTANDAONI

VIDOKEZO:
e MAMBO TISA YA KUZINGATIA MTANDAONI
¢ FAHAMU HAKI TANO ZA MTUMIAJI WA

MAWASILIANO

MATUKIO KATIKA PICHA e HATUA ZA KUFANYA UNAPOPIGIWA
AU KUTUMIWA UJUMBE NA TAPELI

Mtumiaji .

AKILI MNEMBA NA UKUAJI WA
MAWASILIANO




Baraza la Ushauri la Watumiaji wa Huduma za Mawasiliano

UKUAJI WA SEKTA YA MAWASILIANO, FURSA NA
CHANGAMOTO ZAKE

Hivi karibuni, Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania
(TCRA) katika ripoti yake ya Takwimu za Mawasiliano -
Robo ya mwaka inayoishia Juni 2024, Toleo Na 1.1.
Inaonesha ukuaji wa sekta ya mawasiliano nchini
sambamba na ongezeko la watumiaji wa simu za
mkononi na intaneti hivyo kuraisisha upatikanaji wa
huduma mbalimbali kwa jamii.

Sekta hii ni sehemu muimu sana kiuchumi, elimu,
afya na mambo mengine ya kijamii katika nchi, kupitia
huduma za simu, intaneti, utangazaji na posta hivyo
kusaidia kuimarisha kipato kwa watumiaji na taifa kwa
ujumla.

Kwamujibu wa takwimu za TCRA, idadi ya laini za
simu za mkononi na za mezani kwa ajili ya mtu na mtu
(P2P) na za mashine (M2M) ambazo zimetumika
angalau mara moja katika kipindi cha miezi mitatu
iliyopita, imeongezeka kutoka milioni 73.4 katika robo
ya mwaka iliyoishia Machi 2024 hadi milioni 76.6 kwa
robo ya mwaka inayoishia Juni 2024. Hilo ni
ongezeko la asilimia 4.3%

Kufikia Machi 2024 Kufikia Juni 2024

Milioni 73.4| Milioni 76.6 | il 4.3%

Na Idadi ya laini za Intaneti imeongezeka kwa 7%
kutoka milioni 36.8 kwa robo ya mwaka iliyoishia
Machi 2024 hadi milioni 39.3 kwa robo ya mwaka
iliyoishia Juni 2024. Na intaneti ya simu ikiwa njia
inayopendelewa zaidi na watumiaji.

Kufikia Machi 2024

Milioni 36.8 | Milioni 39.3

Kufikia Juni 2024

il 7%

FURSA ZA UKUAJI WA SEKTA YA MAWASILIANO

Ukuaji wa sekta ya mawasiliano unachangia
maendeleo ya  kiuchumi na  kuboresha
mawasiliano kati ya watu, biashara, na taasisi.

Kwa mfano, Mtu akiwa Dar es salaam, anaweza
kupata taarifa ya bidhaa na kuinunua kupitia
duka la mtandaoni lililopo Zanzibar na kutumiwa
mzigo wake kupitia huduma za posta na anwani
za makazi kisha kuweza kuupokea kwa usalama
na mara nyingi malipo ufanyika kupitia huduma
za simu / pesa mtandao.

Jedwali linalofata, linaonesha kuwa akaunti za pesa
mtandao ziliongezeka kwa wastani wa asilimia 1.9
kwa mwezi katika robo mwaka iliyoishia Juni 2024.

IDADI YA AKAUNTI ZA PESA MTANDAO

Alrtel Money 10,829,037 10,868,814 11,028,579

Halo Pesa 4,167,689 4,379,419 4,567.319
Tigo Pesa 17.006.217 17,266,651 17,827,565
T-Pesa 1,401,910 1,412,639 1,422.381
M-Pesa 20,233,904 20,416,700 20,677,223

Azam Pesa 52,560 102,138 187.691

53,691,317 54,446,361

55,710,758

CHANGAMOTO ZA UKUAJI WA SEKTA YA MAWASILIANO

Hata hivyo sambamba na fursa mbalimbali kama
biashara zinazopatikana kupitia ukuaji wa sekta ya
mawasiliano nchini, kumekuwa na changamoto
mbalimbali kama za utapeli, udhalilishaji, uonevu na
uraibu wa mtandao katika jamii.

Mtumiaji anapaswa kuwa makini wakati wote na
kujirizisha kabla ya kufanya maamuzi ya kutoa taarifa
binafsi au za siri kwa wale anaowafahamu na
asiowafahamu wakati anapofanya biashara au kitu
chochote katika mtandao.

Taarifa hizi ni kama vile jina lako, eneo, anwani, barua
pepe na nambari ya simu ya mkononi kwani hizi
zinaweza kutumika kwa urahisi kukutambua na
kupelekea kufanyiwa utapeli kwa wakati wa baadae.

NINI CHA KUFANYA KAMA MTUMIAJI?

Nimuhimu sana kujirizisha mtandaoni kabla ya
maamuzi kwa mfano kama unasafirisha mzigo ni bora
kuthibitisha usajili wa mtoa huduma kupitia simu
yako kwa kupiga *152*00# chagua 3, kisha 9 ambayo
ni TCRA na kufata maelekezo zaidi.

Pia mtumiaji anashauriwa kamwe asimpatie mtu
yeyote katika mtandao taarifa zake binafsi au za siri
na kuepuka kuweka picha zisizofaa, ikiwa ni pamoja
na picha za utupu kwani kwabaadae zinaweza
kutumika vibaya dhidi yake.

Mtumiaji .



Baraza la Ushauri la Watumiaji wa Huduma za Mawasiliano

SHERIA YA FARAGHA, ULINZI KWA MTUMIAJI
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Rais. Samia Suluhu Hassan

Dar es Salaam. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, Mhe. Samia Suluhu Hassan alizindua Tume
ya Ulinzi wa Taarifa Binafsi katika Ukumbi wa JNICC
pamoja na mifumo ya usajili wa malalamiko ya
ukiukwaji wa ulinzi wa Taarifa Binafsi ili kusaidia
kuboresha haki, utawala bora na kuheshimu usalama
wa watumiaji mtandaoni. 03 Aprili, 2024

LABDA BADO UNAJIULIZA TAARIFA BINAFSI NI
NINI?

Hizi ni taarifa zilizotunzwa kwa namna yoyote
kuhusu mtu binafsi anayetambulika kisheria, na
taarifa hizo ni kama:

Asili ya mtu, kitaifa, kikabila, dini au umri.
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% Elimu, historia ya matibabu, jinai au ajira.
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Anwani, alama za vidole au kundi la damu la
mtu binafsi.
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Namba yoyote ya utambulisho, alama au
namna nyingine maalum inayomtambulisha
mtu binafsi.
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Hivyo basi, ulinzi wa taarifa binafsi ni muhimu katika
dunia ya leo ambapo taarifa nyingi zinakusanywa na
kuchakatwa mtandaoni kupitia taasisi za serikali na
mashirika ya watu binafsi kwaajili ya mambo
mbalimbali kama ya kiuchumi, elimu na afya.

MALENGO YA SHERIA YA ULINZI WA TAARIFA
BINAFSI

Sheria ya Ulinzi wa Taarifa Binafsi inalenga
kuhakikisha kuwa taarifa hizi zinalindwa dhidi ya
matumizi mabaya na kusimamia haki ya mtumiaji wa
mawasiliano hasa wakati kama huu wa mapinduzi
makubwa ya viwanda na teknolojia ya mawasiliano.

Sheria hii inampa muhusika wa taarifa haki
mbalimbali kama:

¢ Haki ya kupata taarifa zake binafsi.

e Haki ya kuzuia uchakataji unaoweza kumuathiri
mhusika wa taarifa.

e Haki ya kuzuia uchakataji wa taarifa binafsi
kutumika kwa madhumuni ya utangazaji wa
biashara.

o Haki kuhusiana
kiotomatiki.

e Haki ya fidia, kurekebisha, kuzuia, kufuta na
kuharibu taarifa binafsi.

nauamuzi unaofanywa

katika hafla ya kuzindua Tume ya Ulinzi wa Taarifa
Binafsi. Waziri wa Habari Mawasiliano na Teknolojia
ya Habari, Mhe. Nape Moses Nnauye (Mb) alisema
wakati huu ambapo Dunia na Tanzania inakwenda
katika mapinduzi makubwa ya viwanda na teknolojia
ya mawasiliano.

Serikali ya Tanzania imeamua kutunga sheria na
kuanzisha tume ya kusimamia ulinzi wa taarifa binafsi
ili kuhakikisha usalama wa watumiaji katika mtandao.

Hivyo basi, Mkusanyaji wa taarifa ambaye bila
sababu za msingi atafichua taarifa binafsi kwa njia
yoyote ambayo haiendani na madhumuni ambayo
taarifa hiyo imekusanywa anatenda kosa kisheria

UFANYE NINI KAMA ULINZI WA TAARIFA ZAKO
BINAFSI UMEKIUKWA NA MKUSANYAJI WA TAARIFA?

Endapo maamuzi hayo ya kufichua taarifa binafsi
yana athari, mhusika wa taarifa anaweza kupitia
utaratibu na kumtaka mkusanyaji kuhakikisha na
kuwajibika kwa uamuzi wowote uliofanywa na yeye
wenyewe au kwa niaba yake.

Aidha, Mtumiaji anaweza kuwasiliana na mamlaka
husika kama vile Tume ya Mawasiliano Tanzania
(TCRA), baraza lake TCRA CCC, PDPC au polisi ili
kupata ushauri na msaada zaidi kutokana na
ukiukwaji wa masharti ya Sheria ya Ulinzi wa Taarifa
Binafsi.

Mtumiaji .



Baraza la Ushauri la Watumiaji wa Huduma za Mawasiliano

TCRA-CCC YAANZISHA KAMATI YA WATUMIAJI MKOA WA
KASKAZINI UNGUJA NA MANYARA

Dar es salaam. Baraza la Ushauri la Watumiaji wa Huduma za Mawasiliano (TCRA CCC) katika lengo la mwaka
2023/24 la kufikia kamati 21 za watumiaji, limeweza kuanzisha Kamati mpya katika Mikoa wa Kaskazini Unguja na
Manyara na kuzipa elimu na mafunzo ya uhamasishaji ili kuwa na uwezo katika utetezi wa kulinda haki na maslahi

ya watumiaji wa huduma za mawasiliano nchini.

Uanzishwaji wa kamati za watumiaji unatokana na Sheria ya Mamlaka ya Mawasiliano ya mwaka 2003, Kifungu
cha 38 (1) (C). Ambapo kinalipa Baraza jukumu la kuanzisha kamati za watumiaji wa huduma na bidhaa za
mawasiliano; katika ngazi za wilaya, mikoa, kisekta na kushauriana nazo.

Kamati hizo ni kiungo muhimu kati ya watumiaji na Baraza na zinafanya shughuli zake kwa niaba ya Baraza na
lengo kuu la kuanzishwa ni kuhamasisha watumiaji wa huduma na bidhaa za mawasiliano nchini kuhusu haki na
wajibu wao pamoja na kukusanya maoni na kero za watumiaji na kuziwasilisha kwa Baraza.

Hivyo basi, uanzishwaji wa kamati hizo umeifanya TCRA CCC kuwa na jumla ya Kamati 20 za watumiaji wa
huduma za mawasiliano katika Mikoa mbalimbali nchini, zenye jukumu la kuelimisha, kupokea maoni,
changamoto na kusambaza taarifa za kisekta.

RAMANI IKIONESHA KAMATI ZA WATUMIAJI KATIKA MIKOA MBALIMBALI NCHINI

FUNGUO

‘ MIKOA YENYE KAMATI (20)
MIKOA ISIYO NA KAMATI (11)

‘ MIKOA ILIYOANZISHWA KAMATI (2) Chanzo: Taarifa za Uendeshaji, TCRA CCC

Arusha Dodoma  Iringa Kigoma Kusini Pemba Lindi Mhbeya  Tanga Mamnyara

Morigoro Miwara Mwanza Rukwa Mjini Magharibi Ruvuma Simiya  Tabora  Kaskazini Unguja

Dar es salaam  Geita Kaskazini Pemba  Katawi Kilimanjaro  Kusini Unguja
Dar es salaam  Mara Njombe Shinyanga Singida

Taarifa inaendelea Uk: 4

Mtumiaji




Baraza la Ushauri la Watumiaji wa Huduma za Mawasiliano

TCRA-CCC YAANZISHA KAMATI YA WATUMIAJI MKOA WA
KASKAZINI UNGUJA NA MANYARA

Kamati hizo zipo katika za Mikoa 20 kati ya mikoa 31 katika nchi nzima, Hiyo ni sawa na 64.5% ya moja
ya sehemu za kuongeza ufanisi katika kutoa elimu, utetezi na kulinda maslahi ya watumiaji wa huduma
na bidhaa za mawasiliano nchini.

Katika picha, anaeongea na kipaza sauti ni mjumbe wa Baraza la Ushauri la Watumiaji wa Huduma
za Mawasiliano (TCRA CCC) Bw. Gidion K. Mendesi akichangia katika kuijengea uwezo kamati ya
Manyara siku ya kuanzishwa kwake katika ukumbi wa mikutano wa Mkuu wa Mkoa wa Manyara.
Machi, 2024.

Aidha, katika kuzipa elimu na kuzijengea kamati uwezo wa kazi. Wajumbe wanafundishwa kuwajibika
katika:-

e Kuwakilisha maslahi ya watumiaji wa huduma za mawasiliano kwa kuwasilisha maoni, taarifa na
kushauriana na Baraza.

e Kuhamasisha na kuelimisha jamii na watumiaji wa huduma na bidhaa za mawasiliano juu ya haki na
wajibu wao.

e Kupokea na kusambaza taarifa zinazohusu masuala muhimu ya watumiaji wa huduma za
mawasiliano nchini.

e Kukusanya maoni na kero za watumiaji na kuziwasilisha kwa Baraza na watoa huduma katika mikoa
husika.

e Kusaidia Baraza kufanya maandalizi ya mikutano ya kuelimisha na kuhamasisha watumiaji na
Kushirikiana na Baraza Kufanya tafiti mbali mbali kuhusu masuala ya watumiaji nchini.

Hivyo basi, Baraza kwa kushirikiana na wadau wa kisekta, linaendelea kuhakikisha maslahi na haki za
watumiaji wa huduma na bidhaa za mawasiliano nchini zinaboreshwa na kuhakikisha kuwa sauti zao
zinasikika na kuheshimiwa.

Mtumiaji .




Baraza la Ushauri la Watumiaji wa Huduma za Mawasiliano

MLINDE MTOTO DHIDI YA UKATILI MTANDAONI

Dar es salaam. Baraza la Ushauri la Watumiaji wa
Huduma za Mawasiliano (TCRA CCC) katika kutoa
elimu kwa watumiaji kupitia njia ya redio Juni, 2024.
Limesema kuwa, jamii kwa ujumla inawajibu wa
kumlinda mtoto katika matumizi ya mtandao.

Na ulinzi wa mtoto unaanzia nyumbani hivyo basi,
wazazi au walezi wanapaswa kuhakikisha watoto
wanakua katika usimamizi salama wakati wote
wakiwa mtandaoni.

Aidha, kutokana na taarifa ya Wizara ya Maendeleo
ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum.
katika kitabu cha ‘KUWA SALAMA MTANDAONI
kilichotolewa Oktoba, 2022.

kinaonesha uchunguzi uliofanyika kuhusu matumizi
ya mtandao kwa watoto nchini Tanzania, nitakriban
67% ya watoto waliopo kati ya umri wa miakal2-17
hutumia mtandao kwa mambo mbalimbali kama
kujielimisha na kujifuraisha.

ATUMIZI YA MTANDAO KWA WATOTO
NCHINI TANZANIA

.

-~ Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia,Wanawake na Makundi Maalum, Oktoba 2022,

Hiyo ni sawa na kusema kuwa, katika kila Watoto
kumi ni Watoto watatu tu kati ya umri wa miaka 12
na 17 ambao hawatumii mtandao nchini.

SWALI LA KUJIULIZA KAMA MZAZI/MLEZI...
JE, MTOTO WAKO YUPO SALAMA MTANDAONI?

Licha ya faida ya matumizi ya mtandao kwa mtoto
pia kuna upande wa pili ambapo mtoto anaweza
kuunganishwa na watu anaowajua au asiowajua na
kumfanya kuwa kwenye hatari ya kuwasiliana na
watu wenye nia mbaya za kuwadhuru kiakili au
kimwili.

katika hotuba ya bajeti ya Wizara ya Habari,
Mawasiliano na Teknolojia ya Habari kwa mwaka wa
fedha 2024/25 bungeni jijini Dodoma tarehe 16 Mei,
2024. Waziri wa Habari Mawasiliano na Teknolojia ya
Habari, Mhe. Nape Moses Nnauye (Mb) alitoa rai kwa
wazazi na watanzania kwa ujumla, wasiwaache
wototo walelewe na mitandao kwani nikuharibu kizazi
chetu.

Mhe. Népe Moses Nnauye\(Mb) _

MTOTO ANAWEZAJE
MTANDAONI?

Wazazi na walezi wanapaswa kumsimamia na
kumfundisha mtoto, Kamwe asimpatie mtu au watu
taarifa binafsi na zasiri awapo mtandaoni na
kukumbuka kuwa mahasimu wa mtandaoni
wanatumia utambulisho bandia ili kuwafanya watoto
waamini kuwa wao ni watoto kama wao, lakini mara
nyingi hua sivyo.

MTOTO AFANYE NINI ENDAPO ANASUMBULIWA NA
KUTISHWA MTANDAONI ILI AFANYE MAMBO
YASIYOFAA KIMAADILI?

¢ Amwambie baba, mama au wanafamilia wengine
anaemwaamini.

e Amwambie mwalimu anayemuamini, ikiwezekana
mwalimu wa malezi na ushauri nasaha wa shule.

e Apige simu bila malipo kwa nambari ya msaada
kwa watoto ambayo ni 116 ili kupata usaidizi.

e Atembelea Dawati la Jinsia na Watoto la Polisi na
kuripoti suala hilo.

e Atembelea Ofisi ya Ustawi wa Jamii iliyo karibu au
piga simu ikiwa ana nambari hizo.

KUBAKI SALAMA

Usalama wa Watoto wetu, ni usalama wa taifa letu...
tuwalinde.

Mtumiaji .



Baraza la Ushauri la Watumiaji wa Huduma za Mawasiliano

AKILI MNEMBA NA UKUAJI WA MAWASILIANO

Katika miaka ya hivi karibuni, teknolojia ya Akili
Mnemba au kama inavyojulikana ‘Artificial
Intelligence’ (Al), imekuwa ikipata umaarufu mkubwa
duniani kote, ikiwemo nchini Tanzania.

Akili Mnemba inahusisha matumizi ya mifumo ya
kompyuta inayoweza kujifunza na kufanya maamuzi
kama binadamu. Ukuaji wa teknolojia hii umeleta
mapinduzi makubwa katika sekta mbalimbali,
hususan mawasiliano.

Katika mwaka huu 2024 kwenye maadhimisho ya siku
ya mtumiaji duniani, taasisi za umma zinazounda
mwamvuli wa Jukwaa la Watumiaji Tanzania
(Tanzania Consumer Forum) kama TCRA CCC,
EWURA CCC, LATRA CCC na TCAA CCC wameaswa
na Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, Mh. Albert
Chalamila, kutumia teknolojia ya Akili Mnemba katika
kuboresha huduma nchini.

Katika picha ni Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam,
Mh. Albert Chalamila wakati akifungua mdahalo
katika kilele cha maadhimisho ya siku ya mtumiaji
duniani. 15 Machi 2024

Maadhimisho hayo yenye kauli mbiu isemayo "Akili
Mnemba (Artificial Intelligence) inayozingatia Haki
na Uwajibikaji kwa Mtumiaji” yamefanyika katika
ukumbi wa Karimjee Jijini Dar es Salaam, tarehe 15
Machi 2024.

Ambapo TCRA CCC lliungana na wadau wengine
wanachama wa Jukwaa la Watumiaji Tanzania (TCF)
katika kuongeza wigo wa huduma bora nchini.

JE, AKILI MNEMBA INAWEZAJE KUTUMIKA KATIKA
UKUAJI MAWASILIANO NCHINI?

Nchini Tanzania, Akili Mnemba imeanza kutumika
katika sekta ya mawasiliano kwa njia mbalimbali
kama kusaidia utoaji wa huduma kwa wateja kupitia
kupiga namba 100 na ‘Al - chatbots’ ambazo
zinaweza kujibu maswali ya kawaida, kutoa msaada
wa kiufundi, na hata kusaidia katika malipo ya bili
mbalimbali.

Akili Mnemba inatumika kuchambua takwimu kubwa
zinazokusanywa kutoka kwa watumiaji wa simu na
intaneti kwaajili ya kutoa na kuboresha huduma
katika sekta mbalimbali kama afya, elimu, kilimo, na
hata biashara.

Kwa mfano, kampuni za mawasiliano kupitia Akili
Mnemba zinaweza kuelewa tabia za wateja na
kuboresha huduma zao kutokana na kile wanacho
kipendelea zaidi katika matumizi ya mawasiliano.

Pia, matumizi ya Akili Mnemba yamesaidia
makampuni ya mawasiliano kulinda taarifa za watu
binafsi kwa kutambua shughuli zisizo zakawaida na
kuchukua hatua za haraka kuzuia athari kwa
watumiaji wa mawasiliano nchini.

Sambamba na hayo, teknologia hii ya akili mnemba
inaambatana na changamoto mbalimbali kama hatari
kwa taarifa za watu binafsi kutumiwa vibaya, kupotea
kwa ajira kwa sababu ya mashine kuchukua nafasi za
kazi za binadamu na upotoshaji wa taarifa.

USHAURI KWA WATUMIAJI WA MAWASILIANO

kutokana na ukuaji wa sekta ya mawasiliano na kadiri
shughuli nyingi za kijamii na kiuchumi zinavyofanyika
mtandaoni, umuhimu wa faragha na ulinzi wa taarifa
binafsi unapaswa kuongezeka kwa watumiaji na
kufuata hatua za kiusalama wakiwa mtandaoni.

Hivyo basi, watumiaji wa mawasiliano inawapasa
kujielimisha na kufuata matumizi salama ya mtandao.

kama kutumia programu au majukwaa ambayo yana
kinga ya faragha, kubadilisha nenosiri mara kwa mara,
kutumia uthibitishaji wa hatua mbili, kuhakikisha
usahihi wa viunganishi ili kuzuia upotoshaji
unaocambatana na matumizi ya akili mnemba katika
mawasiliano.

Mtumiaji .
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kutokomeza Utapeli
Mitandaoni...

Tuma neno UTAPELI au
| Ujumbe wa kitapeli
liopokea kwenda 15040

Huduma hii ni BURE!

RN |

Chanzo: TCRA

e Kupata Elimu

Mtumiaji wa huduma anahaki ya kuelimishwa
kuhusu huduma zinazotolewa kwake. Elimu hii ni
muhimu kwa kumpa maarifa na ujuzi wa

kumwezesha
anachokielewa.

kufanya uchaguzi wa kile

e Faragha na Usiri

Watoa huduma wanawajibika kuhakikisha na
kudumisha usiri wa taarifa ya mawasiliano yoyote
ambayo mtoa huduma anaweza kuipata kutokana
na kumhudumia mtumiaji.

Taarifa hizo hazitatolewa kwa mtu yoyote bila
ridhaa ya mtumiaji au vyombo vilivyoidhinishwa
kwa mujibu wa sheria.

e Kuwasilisha Malalamiko

Mtumiaji ana haki ya kulalamika kuhusu upatikanaji,
ubora usioridhisha, ucheleweshaji pamoja na
gharama kwa kuzingatia hali halisi ya huduma au
bidhaa za mawasiliano zinazotolewa.

¢ Kupata Bidhaa / Huduma Zenye Ubora

Ni Haki ya kupata huduma na bidhaa zenye ubora
unaokubalika kimataifa na kulingana na gharama
(value for money).

¢ Kupata Huduma au Bidhaa Bila Ubaguzi
Mtumiaji ana haki ya kuhudumiwa kwa usawa bila ya
ubaguzi kutoka kwa watoa huduma.

Usibofye viunganishi (link) ulizotumiwa kwa
SMS, baruapepe au kupitia kurasa za

Linda taarifa zako kwa kutumia nywila (neno
siri) thabiti na tofauti kwa kila akaunti yako
mtandaoni.
C mitandao bila kujua chanzo chake.

Weka mfumo wa uthibitisho wa ziada (Multi
- Factor authentication) kwenye App na
kurasa za mitandao ya kijamii.

.-:\I\I

= Usifuate maelekezo yoyote ya kutuma pesa
[’ au kutoa taarifa binafsi bila kuthibitisha
" unayewasiliana nae.

| Hakikisha program za kifaa chako cha
Lok mawasiliano zimesasishwa (updated).

Epuka kuweka taarifa zako binafsi pasipo
@ ulazima ili kuzuia kutumika vibaya na
wahalifu mitandaoni.

IEEI Epuka kuweka maudhui yanayoweza kuleta
BEJ¥E3  taharuku sasa na hata baadae.

Mtandaoni kuna matapele wanaogjiita
ﬁ wafanya biashara, kuwa makini na thibitisha
]

uhalali wake kabla ya kuchukua hatua.

Kabla ya kufanya malipo mtandaoni,
&P’ hakikisha tovuti uliyoichagua inaanza kwa
—— kutumia itifaki salama ya mawasiliano ya
L[} (HTTPS) na sio (HTTP) kwa mfano

(https://www.tcra-ccc.go.tz).

Bonyeza Kuwasiliana Nasi:@

Baraza la Ushauri la Watumiaji Wa Huduma za
Mawasiliano (TCRA CCC)

14 Mtaa wa Jamuhuri, S.L.P 1516/ 11470 Dar es salaam
barua@tcra-ccc.go.tz

+255(0) 22212269 / +255 652 966 633

Mtumiaji .
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MATUKIO KATIKA PICHA

Dar es salaam. Watatu kutoka kulia ni Naibu Waziri
wa wizara ya Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya
Habari , Mhe. Mhandisi Maryprisca Mahundi (Mb.)
wakati ametembelea ofisi za Baraza la Ushauri la
Watumiaji wa Huduma za Mawasiliano (TCRA CCC)
kwa lengo la kufahamu kazi na majukumu ya Baraza,
2024.

Dar es salaam. katika picha kutoka kulia ni Bi. Mary
Shao Msuya, Katibu Mtendaji wa Baraza la Ushauri
la Watumiaji wa Huduma za Mawasiliano (TCRA
CCC), Mtangazaji wa East Africa Radio Bw. John
Lupokela na Mkuu wa Idara ya Elimu na
Uhamasishaji TCRA CCC, BW. Hilary Kasmiry Tesha
katika kutoa elimu kwa watumiaji kupitia njia ya
redio kuhusu wajibu wa jamii wa kumlinda mtoto
mtandaoni. Juni, 2024

Dodoma. Viongozi mbalimbali wa Wizara ya Habari,
Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Taasisi zilizo
chini ya Wizara wakati wakifuatilia michango
mbalimbali ya Wabunge juu ya Makadirio ya Mapato
na Matumizi ya Bajeti ya Wizara hiyo kwa mwaka wa
fedha 2024/25. Mei, 2024.

Kagera. Kamati ya watumiaji Mkoa wa Kagera, ikitoa
elimu kwa watumiaji wa huduma za mawasiliano kwa
kushirikiana na uongozi wa TCRA Kanda. Juni, 2024.



https://www.tcra-ccc.go.tz/news/wanafunzi-wa-chuo-cha-usimamizi-wa-fedha-rukwa-wapatiwa-elimu-juu-ya-matumizi-sahihi-ya-huduma-za-mawasiliano#
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